M.4/3

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

~ • D € j @ v u • ~

5 posters

วิธีดูแลตัวเองเมื่อต้องเดินตากฝน >o< /

i amne ❥
    i amne ❥
    F i g h t e r ~ L v. 1

ค ะ แ น น : 108
    ชื่อเสียง : 6

วิธีดูแลตัวเองเมื่อต้องเดินตากฝน  >o< / Empty วิธีดูแลตัวเองเมื่อต้องเดินตากฝน >o< /

ตั้งหัวข้อ  i amne ❥ Sun Sep 13, 2009 10:01 pm

เกริ่นหน่อย ,
    ๕๕๕

ก็น่ะ (( ว่างจัด !!
    มีเคล็ดลับการดูแลตัวเองง่ายๆ มาฝากกัน โดยเฉพาะในช่วงที่ฝนตกบ่อยๆ แบบนี้ ส่งผลให้ใครหลายคนเปียกฝนไปตามๆ กัน ขณะ ที่เพิ่งออกจากที่ทำงานได้ไม่นาน ฝนตกลงมาพอดี และบังเอิญคุณหาที่หลบฝนไม่ทัน หลายคนบอกว่าไม่ได้ตั้งใจจะเป็นพระเอกมิวสิกวิดีโอสักหน่อย แต่ทำอย่างไรได้ฝนตกลงมาพอดี ถ้ารอให้ฝนหยุดก็อาจจะกลับบ้านช้า ก็เลยมีบางครั้งที่ทำให้เราเผลอเดินตากฝนโดยไม่ตั้งใจ ผลที่เกิดขึ้นนอกจากเสื้อผ้าจะเปียกชื้น และร่างกายของคุณหนาวเหน็บแล้ว ยังเป็นการเสี่ยงต่อการติดเชื้อ อันเป็นต้นเหตุของการเกิดโรคผิวหนังอีกด้วย

วิธีการดูแลรักษากรณีเดินลุยฝน

1. เริ่มต้นจากการทำเสื้อผ้าให้แห้งสนิท โดยเร็ว
    2. เมื่อกลับถึงบ้านให้คุณรีบเปลี่ยนเสื้อผ้าใหม่ทันที เหตุผลก็คือการใส่เสื้อผ้าเปียกๆ ก่อให้เกิดการหมักหมม และอาจกลายเป็นแหล่งเชื้อราโดยที่เราไม่รู้ตัวก็ได้ และอาจทำให้คุณไม่สบายเป็นหวัด รวมไปถึงเป็นปอดบวมได้อีกด้วย
    3. แน่นอนที่ถุงเท้ากับรองเท้าย่อมเปียกฝน เพราะฉะนั้นให้คุณถอดออกทันที และควรเร่งทำให้แห้งแต่โดยเร็ว
    4. เราควรเรียนรู้ว่าการปล่อยให้เท้าเปียกชื้นนานๆ ส่งผลให้เท้าซีด และอาจลอกเป็นขุยได้
    5. คุณต้องเข้าใจว่าหากปล่อยให้เท้าชื้นนานๆ อาจจะทำให้ติดเชื้อราได้ง่าย ทั้งนี้ โรคเชื้อราที่พบบ่อยคือ ฮ่องกงฟุต โดยเฉพาะที่บริเวณซอกนิ้วเท้า
    6. เมื่อกลับมาถึงบ้าน และเท้ายังเปียกชื้น อันเป็นผลมาจากการย่ำน้ำในซอยของหมู่บ้าน ให้คุณเร่งทำความสะอาดที่เท้าด้วยการฟอกสบู่ จากนั้นก็ล้างด้วยน้ำสะอาด ต่อมาก็เช็ดเท้าให้แห้ง
    7. การใช้แป้งฝุ่นทาที่เท้าหลังทำความสะอาดจะช่วยให้เท้าสบายมากขึ้น

วิธีการดูแลเส้นผม

1. เมื่อกลับมาถึงบ้านให้คุณเร่งทำความสะอาดเส้นผม ด้วยการสระผมด้วยแชมพูสระผมหรือผลิตภัณฑ์ดูแลเส้นผมไปเลย
    2. จำเป็นอย่างยิ่งที่คุณอาจจะต้องใช้แชมพูสระผมที่มีฤทธิ์ฆ่าเชื้อรา นั่นเป็นเพราะว่าการที่คุณเดินตากฝนนั้น อาจจะมีเชื้อโรคปะปนมา และการที่คุณไม่ยอมสระผมในค่ำคืนนั้นเลยเส้นผมของคุณอาจเกิดอาการได้รับ เชื้อราและรังแคได้ เพราะฉะนั้นให้สระผมหลังจากที่คุณเพิ่งเดินตากฝน
    3. ที่สำคัญก็คือคุณไม่ควรนอน ในขณะที่เส้นผมยังเปียกน้ำฝนอยู่

รู้น่ะว่าอ่าน !!~
    ด้วยความปรารถนาดีจาก...อะไรดีหว่า ♥️
    ยังไงก็รักษาสุขภาพตัวเองกันด้วยน่ะ !!
    โดยเฉพาะ
    นศท.
    B l e s S e D ~
    B l e s S e D ~
    ผู้ คุ ม วิ ญ ญ า ณ ~
    ผู้ คุ ม วิ ญ ญ า ณ ~

ค ะ แ น น : 1020
    ชื่อเสียง : 10

วิธีดูแลตัวเองเมื่อต้องเดินตากฝน  >o< / Empty Re: วิธีดูแลตัวเองเมื่อต้องเดินตากฝน >o< /

ตั้งหัวข้อ  B l e s S e D ~ Sun Sep 13, 2009 11:24 pm

ขอบใจงะ
    La<lY G@G@
    La<lY G@G@
    F i g h t e r ~ L v. 2
    F i g h t e r ~ L v. 2

ค ะ แ น น : 29
    ชื่อเสียง : 1

วิธีดูแลตัวเองเมื่อต้องเดินตากฝน  >o< / Empty Re: วิธีดูแลตัวเองเมื่อต้องเดินตากฝน >o< /

ตั้งหัวข้อ  La<lY G@G@ Mon Sep 21, 2009 9:23 pm

ขอบคุนง่า
    แต่เวลาฝนตกเราควรใส่เสิ้อขาว บาง และไปเดินเล่นหน้าผ่าน ผู้ ชดีที่สุด(สำหรับคนมั่นใจในตัวเองนะเคอะ

555+(ไคมันจากล้าทำยกเว้น กาก้า)
    kkhanami
    kkhanami
    Damage Master LV.1

ค ะ แ น น : 80
    ชื่อเสียง : 0

ตั้งหัวข้อ  kkhanami Fri Jan 29, 2010 4:00 pm

เวลาฝนตก ก้อให้แฟนกางร่มให้ซิ โรแมนติก *0*
    วิธีดูแลตัวเองเมื่อต้องเดินตากฝน  >o< / 11-83
    Damage Master LV.2

ค ะ แ น น : 138
    ชื่อเสียง : 2

ตั้งหัวข้อ   Fri Jan 29, 2010 4:25 pm

....0....
    ...00...
    ..000..
    .0000.
    ....0...
    ....0...
    ....0...
    ....0...
    หรอ

............ขอบคุณนะ...ขอบคุณนะ
    ........ขอบคุณนะ.........ขอบคุณนะ
    .....ขอบคุณนะ...............ขอบคุณนะ
    ...ขอบคุณนะ....................ขอบคุณนะ..............ขอบคุณนะ......
    ..ขอบคุณนะ......................ขอบคุณนะ........ขอบคุณนะ.....ขอบคุณนะ
    .ขอบคุณนะ........................ขอบคุณนะ.....ขอบคุณนะ........ขอบคุณนะ
    ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณนะ...ขอบคุณนะ...........ขอบคุณนะ
    .ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณนะ....................ขอบคุณะ
    ..ขอบคุณนะ.........................ขอบคุณนะ..................ขอบคุณนะ
    ...ขอบคุณนะ...............................................ขอบคุณนะ
    ....ขอบคุณนะ.............................................ขอบคุณนะ
    .........ขอบคุณนะ...................................ขอบคุณนะ
    ............ขอบคุณนะ...........................ขอบคุณนะ
    ................ขอบคุณนะ....................ขอบคุณนะ
    ..................ขอบคุณนะ.............ขอบคุณนะ
    ......................ขอบคุณนะ.........ขอบคุณนะ
    .......................ขอบคุณนะ?...ขอบคุณนะ
    ............................ขอบคุณนะ
    i amne ❥
    i amne ❥

ค ะ แ น น : 108
    ชื่อเสียง : 6

ตั้งหัวข้อ  i amne ❥ Fri Jan 29, 2010 4:29 pm

- -
    อ่ะนะ !!
    แบบว่าฝนตก.
    กางร่มเองก็ได้วุ้ย.
    TT
    kkhanami
    kkhanami

ตั้งหัวข้อ  kkhanami Sat Jan 30, 2010 6:49 pm

เออ ช่าย ถ้าเป็น คนโสด

แต่ถ้าคนมีคู่ นิ แบบ *0*
    เลยล่ะ ๆ Smile

การบ้านเยอะ ดีนะ
    วิธีดูแลตัวเองเมื่อต้องเดินตากฝน  >o< / 11-83

ค ะ แ น น : 138
    ชื่อเสียง : 2

ตั้งหัวข้อ   Sun Jan 31, 2010 10:43 pm

การบ้าน

- -"

xaou วะ
    kkhanami
    kkhanami

ตั้งหัวข้อ  kkhanami Thu Feb 11, 2010 11:24 am

ถูก !!!

เวลาขณะนี้ Tue May 07, 2024 3:36 pm